Forex-Gold
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cớ sao phải sợ rủi ro khi tham gia giao dịch Forex???

Go down

Cớ sao phải sợ rủi ro khi tham gia giao dịch Forex???  Empty Cớ sao phải sợ rủi ro khi tham gia giao dịch Forex???

Bài gửi by PhuongNguyen Thu Sep 11, 2014 10:11 am

'Smart people learn from their mistakes. But the real sharp ones learn from the mistakes of others."- Brandon Mull
(Tạm dịch: Người thông minh rút kinh nghiệm từ những sai lầm của chính mình. Nhưng người khôn ngoan học từ sai lầm của người khác.)
    Bất kể thị trường nào cũng có những rủi ro tiềm ẩn. Đầu tư là phải chấp nhận rủi ro. Ngân Hàng cũng có rủi ro, Đầu tư Chứng khoán hay Bất động sản cũng không ngoại lệ,  kể cả giao dịch Forex.
    Điều đáng sợ không phải là có quá nhiều rủi ro mà là không hiểu hết những rủi ro. Nhiều người cho rằng với lợi nhuận khổng lồ mà Forex mang lại, họ có thể chấp nhận rủi ro với bất kì giá nào. Chúng ta là nhà đầu tư. Forex lại không phải là "canh bạc". Trước khi quyết định tham gia thị trường, hãy chắc rằng bạn đã hiểu thế nào là Quản lí nguồn tiền (Money Management) và Quản trị rủi ro (Risk Management). Hiểu được những kinh nghiệm về quản trị rủi ro rút ra từ bản thân tôi và một số nhà đầu tư khác, tôi tin "người khổng lồ Forex" không còn đáng sợ như bạn vẫn tưởng.

1) Chắc rằng bạn đã đặt "Cắt Lỗ" và "Chốt Lời" cho mỗi lần giao dịch: điều này sẽ bảo vệ trạng thái đang có của bạn khỏi các biến động nhanh chóng và bất thường về giá cả cũng như giảm bớt gánh nặng tâm lý cho bạn. Không mạo hiểm với toàn bộ số tiền của bạn. Mức lỗ tiềm ẩn của bạn không nên vượt quá 10% tổng số tiền mà bạn ký quỹ, con số lý tưởng là 2 – 5%.
         2) Mức rủi ro/ lợi nhuận lí tưởng là 1/2 hay 1/3. Giả như bạn chọn mức Cắt lỗ/ Chốt lời là 1/2 và hệ thống giao dịch (trading system) của bạn chỉ cho kết quả đúng 50%, tin tôi đi, kết quả cuối bạn cũng vẫn sẽ lời. Lấy ví dụ trong 10 lần giao dịch, bạn chỉ có 5 lần Chốt lời và có 5 lệnh Cắt lỗ. Với mỗi lần Cắt lỗ bạn mất $3 và Chốt lời bạn có $6 (tỉ lệ 1/2). Sau 10 lần giao dịch chúng ta có gì nào? 5x(-$3) + 5x($6) = $15 tiền lời. Điều này có vẻ đơn giản nhưng không phải nhà đầu tư nào cũng biết và áp dụng.  Very Happy
        3) Lập kế hoạch giao dịch và giao dịch theo kế hoạch: Bạn có nhiều kiến thức nhưng không có kế hoạch giao dịch hay giao dịch không đúng kế hoạch, bạn sẽ chẳng bao giờ thu được lợi nhuận. Hạn chế tối đa việc đóng trạng thái giao dịch của mình trước khi mức giá chạm tới ngưỡng Cắt lỗ hoặc Chốt lời và giao dịch theo cảm xúc. Một lần nữa. Hãy tin tưởng kế hoạch của bạn.
        4) Đừng bao giờ cố thử “lấy lại những gì bạn đã mất càng nhanh càng tốt”.  “Nếu bạn phải tham dự cuộc chơi thì ngay từ đầu, hãy đưa ra quyết định dựa trên 3 điều sau: luật chơi, người tham gia và thời điểm chấm dứt”. Thị trường không quan tâm xem hôm nay bạn thua hay thắng, nó cũng không phụ thuộc vào những gì bạn làm. Tâm lí cố gắng lấy lại những gì đã mất thì rất có thể là bạn sẽ không còn khả năng suy nghĩ một cách tỉnh táo để tránh khỏi những thua lỗ thậm chí còn lớn hơn.[

Nếu bạn đang có một trạng thái cắt lỗ, thì xin chúc mừng bạn. Nghe có vẻ khá buồn cười nhưng việc Cắt Lỗ cũng là 1 thành công. Đừng nghĩ rằng bạn chốt lời càng nhiều càng tốt thì mới là thành công. Cắt Lỗ cũng đồng nghĩa với việc Bạn đã có thiết lập kế hoạch quản lí đầu tư và bạn đã làm đúng kế hoạch! Việc quan trọng cần làm ngay sau đó là tạm rời ra chiếc máy tính của bạn một chút, tận hưởng thành công của mình và NGHỈ NGƠI đi nhé. Giao dịch là một công việc mệt nhọc và việc thường xuyên nghỉ ngơi để phục hồi sức khỏe tinh thần của bạn là rất quan trọng.  Đừng bao giờ đưa ra quyết định đầu tư khi bạn mệt mỏi hay không thoải mái ngay cả khi điều kiện thị trường có vẻ thuận lợi. Smile

Phương Nguyễn BB

PhuongNguyen

- Similar topics